Nhà Sinh Học Trẻ

Diễn Đàn của những Bạn Trẻ yêu thích Sinh Học
Hôm nay, Thứ tư 17/07/19 6:06 am

Thời gian được tính theo giờ UTC + 7 Giờ

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 5 bài viết ] 
Người gửi Nội dung
 Tiêu đề bài viết: Hỏi chơi!
Gửi bàiĐã gửi: Thứ ba 24/04/07 11:59 am 
Ngoại tuyến
virus
virus

Chào các bạn!
Đã lâu không ghé. Thấy forum mình các bạn làm PhD cũng nhiều. Chắc hẳn rất có kinh nghiệm khi chọn đề tài (tui hỏi chứ không có ý định làm PhD gì cả, cái đó pending indefinitely đối với tui :D ).
Cái tui muốn hỏi ở đây là: khi bạn chọn đề tài để làm thì tiêu chí nào bạn ưu tiên? Đề tài hay, khó? Hay đề tài khả thi, có thể lấy Ts đúng hạn? Đề tài hot, thời thượng? Hay đề tài cũ, nhưng tự mình sẽ shed new light và tìm new insight?
Về khía cạnh kỹ thuật, phải trang bị những gì? Tôi đọc các bài báo chất lượng, thấy số liệu thống kê được xử lý rất tinh vi (ngoài tầm hiểu biết của mình). Liệu bạn cho rằng mình nên nắm vững các kiến thức thống kê hay sẽ dành cái đó đi nhờ chuyên gia?
Kỹ năng exhaust bài báo: làm sao biết được vấn đề mình làm đã ai làm hay chưa? Làm đến đâu? Ý tôi là làm sao có thể đảm bảo khoảng 70-80% là mình đã tìm hết bài báo về vấn đề mình đang làm? Pubmed liệu có đủ không?
Trang bị kiến thức? Hẳn những người tốt nghiệp ở VN sẽ gặp khó khăn bởi chương trình VN thường nặng về lượng mà nhẹ về chất (lại stereotype, nhưng kệ đi, xem như thiển ý của riêng tôi vậy). Theo bạn làm PhD có cần chuẩn bị kiến thức cho tốt không? Tức ý tôi nói: bạn có cảm thấy rằng khi mình có tấm bằng PhD thì cũng nên có "đẳng cấp" nhất định về một số lĩnh vực cơ bản, ngoài những lĩnh vực mình tập trung?
Cuối cùng là: mẹo nhỏ gì giúp mình đỡ "ngấy" một vấn đề mình phải làm tới 3 hoặc thậm chí lâu hơn? Đừng nói là phải "hăng say nhiệt tình" nhé. Cái đó là "chính" rồi. Tui hỏi những cái "phụ", mẹo vặt vãnh á. Ví dụ: nói nhiều về vấn đề mình đang làm với người khác, sinh hoạt forum nơi có nhiều người cùng làm, hoặc kiếm người yêu để tâm sự...v.v :))
Có một bài viết sau đây cũng khá thú vị để các bạn xem thử (mặc dù đối tượng làm về CS). Xem xong cho ý kiến luôn:

http://www.vietphd.org/showthread.php?t=12
http://www.vietphd.org/showthread.php?t=13

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết:
Gửi bàiĐã gửi: Thứ năm 26/04/07 3:17 am 
Ngoại tuyến
god - active member
god - active member
Hình đại diện của thành viên

Trích dẫn:
khi bạn chọn đề tài để làm thì tiêu chí nào bạn ưu tiên? Đề tài hay, khó? Hay đề tài khả thi, có thể lấy Ts đúng hạn? Đề tài hot, thời thượng? Hay đề tài cũ, nhưng tự mình sẽ shed new light và tìm new insight?
Thường thì GS đã chọn sẵn hướng cho mình. Dựa trên định hướng đó, làm vài vấn đề râu ria xung quanh thì thành một đề tài. Đa phần là như thế. :)

Trích dẫn:
Về khía cạnh kỹ thuật, phải trang bị những gì? Tôi đọc các bài báo chất lượng, thấy số liệu thống kê được xử lý rất tinh vi (ngoài tầm hiểu biết của mình). Liệu bạn cho rằng mình nên nắm vững các kiến thức thống kê hay sẽ dành cái đó đi nhờ chuyên gia?
Kết quả một bài báo viết thường là kết quả tập thể và có tính kế thừa. Người viết bài báo có thể đã tiếp nhận những nghiên cứu của người đi trước (trong nhóm nghiên cứu) hoặc được chỉ bảo nên họ làm khá dễ dàng (hơn mình mới bắt đầu). Cũng nhiều bài báo giải thích tràn giang về nguyên tắc phương pháp, nhưng thực tế chỉ đánh một dòng lệnh, click chuột một cái, chương trình máy tính tự động làm hết. Nhưng vì bài báo là công trình khoa học, nên phải giải thích chi li nguyên tắc. Kiến thức thống kê thì ngành nào cũng cần, có thể không cần hiểu hết, chỉ cần biết một chút các khái niệm, phần còn lại các chương trình sẽ giúp mình tính toán. [comp.]

Trích dẫn:
Kỹ năng exhaust bài báo: làm sao biết được vấn đề mình làm đã ai làm hay chưa? Làm đến đâu? Ý tôi là làm sao có thể đảm bảo khoảng 70-80% là mình đã tìm hết bài báo về vấn đề mình đang làm? Pubmed liệu có đủ không?
Kỹ năng này nâng dần theo thời gian nghiên cứu. Ban đầu chắc chắn mình không thể tìm và hiểu hết tài liệu vì chưa nắm rõ vấn đề nghiên cứu. Về sau sẽ đỡ hơn, đến giai đoạn cuối thì nhìn tác giả bài báo là đoán biết được chất lượng chuyên môn của nó. Trong thời gian làm nghiên cứu, đừng quên thường xuyên kiểm tra nguồn literature của mình, vừa update thông tin mới liên quan, vừa check lại những thông tin mà lần đọc trước mình cho là không quan trọng và bỏ sót. Bên cạnh anh bạn "cô thủ thư xinh đẹp đáng kính" PubMed, đừng quên "bà tám" Gooogle, cái gì bả cũng biết, hỏi phát trả lời liền. :))

Trích dẫn:
Trang bị kiến thức? Hẳn những người tốt nghiệp ở VN sẽ gặp khó khăn bởi chương trình VN thường nặng về lượng mà nhẹ về chất (lại stereotype, nhưng kệ đi, xem như thiển ý của riêng tôi vậy). Theo bạn làm PhD có cần chuẩn bị kiến thức cho tốt không? Tức ý tôi nói: bạn có cảm thấy rằng khi mình có tấm bằng PhD thì cũng nên có "đẳng cấp" nhất định về một số lĩnh vực cơ bản, ngoài những lĩnh vực mình tập trung?
Chuyện chênh lệch kiến thức là đương nhiên vì các nước mình chọn đi học thường có trình độ khoa học kỹ thuật cao hơn VN. Nên thời gian đầu phải tranh thủ update kiến thức cho kịp bằng bạn bè trong nhóm nghiên cứu (tôi cũng đang phải updating). Do đó kiến thức càng vững càng tốt (ít nhất là kiến thức lý thuyết). Làm PhD thì đương nhiên là nghiên cứu theo chuyên ngành hẹp rồi. "Đẳng cấp" nên thêm thì thường là những chuyên ngành liên quan hoặc gần gần. Ví dụ ông TS sinh hóa thì có thể "đẳng cấp" một chút về sinh học phân tử, hóa hữu cơ, hóa lý... chứ không thể vào rừng nhìn lá cây đọc vanh vách tên khoa học được. :D

Trích dẫn:
Cuối cùng là: mẹo nhỏ gì giúp mình đỡ "ngấy" một vấn đề mình phải làm tới 3 hoặc thậm chí lâu hơn?
Mẹo giảm stress thì nhiều, tùy vào sở thích mỗi người. Phần lớn thời gian phải ở lab làm việc, nhất là những lúc kết quả không khả quan thường khiến mình lo lắng không muốn đi đâu, kết quả là stress! Tuy vậy, nếu biết tận dụng thời gian nghỉ (weekend, holiday chẵn hạn) thì cũng làm được nhiều thứ: đi du lịch, tổ chức ăn uống (nhậu nhẹt cũng có!), shopping, lang thang tìm hiểu cuộc sống, văn hóa nước sở tại, học ngoại ngữ, lượn lờ trên net, xem phim tập, đọc sách... Không chỉ ở nước ngoài, ngay cả ở VN cũng vậy, weekend cố gắng relax tối đa để tuần sau thực sự refresh cho công việc, như vậy hiệu suất làm việc mới cao. ;)

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết:
Gửi bàiĐã gửi: Thứ sáu 27/04/07 4:41 pm 
Ngoại tuyến
virus
virus

Hé hé. Ah Tuấn nói chuyện có vẻ hợp đấy :D
Có cái bực trong pubmed là nó cực kỳ ngu xuẩn khi tôi chỉ cần thêm s hoặc không thêm s vào sau danh từ đã cho kết quả khác nhau. Một điều thú vị nữa tôi phát hiện là ở nước ngoài cũng có rất nhiều thí nghiệm lặp lại nhau, chỉ khác nhau chút chút, thế cũng lên được tạp chí Quốc Tế. Theo tôi VN cũng có thể làm được vậy, vấn đề là cần viết tiếng Anh cho chuẩn, thí nghiệm làm ở lab có uy tín và số liệu xử lý thống kê cho hợp lệ thì cũng cho một năm được một hai bài quốc tế chứ gì nhỉ.
Nếu các bác trên bộ cứ xét điểm số lượng bài báo mà không quan tâm đến chất lượng thì chẳng mấy chốc cái loophole này sẽ bị khai thác triệt để, dẫn tới lạm phát Sư sĩ mất.
Chúc Ah Tuấn sớm lên Pubmed, nhận bằng và lấy vợ...(có đúng theo thứ tự đó không nhỉ?) :D

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết:
Gửi bàiĐã gửi: Chủ nhật 29/04/07 1:42 pm 
Ngoại tuyến
god - active member
god - active member
Hình đại diện của thành viên

Trích dẫn:
Chúc Ah Tuấn sớm lên Pubmed, nhận bằng và lấy vợ...(có đúng theo thứ tự đó không nhỉ?) :D

Cảm ơn anh Drosophilia. Có lẽ thứ tự thế này mới đúng: lên Pubmed, lấy vợ và nhận bằng. :D

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết:
Gửi bàiĐã gửi: Chủ nhật 24/06/07 1:15 pm 
Ngoại tuyến
virus
virus

Chúc mừng 'chú rể' candidate (nói theo kiểu PhD candidate) A.Tuấn. Cưới xong chụp hình lên đây để mọi người xem phong độ post-marriage thế nào nhé :))

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Hiển thị những bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  
Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 5 bài viết ] 

Thời gian được tính theo giờ UTC + 7 Giờ

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào đang trực tuyến1 khách

Bạn không thể tạo chủ đề mới trong chuyên mục này.
Bạn không thể trả lời bài viết trong chuyên mục này.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình trong chuyên mục này.
Bạn không thể xoá những bài viết của mình trong chuyên mục này.